Jump to content
Đăng nhập để theo dõi  
Trinh Qun Ly

Giới thiệu phần mềm tạo Local Host - Host ảo

Recommended Posts

Chào các bạn, tiện hôm nay mình backup và upgrade thành công host cho nên mình làm 1 bài về phần mềm này - XAMPP

- Chức năng của phần mềm : tạo ra một host ngay trên máy tính của bạn, không cần internet để cho bạn dễ dàng test code. Muốn máy bên ngoài LAN xem được, bạn phải mở port trên modem ra thì người dùng internet ở bên ngoài mới có thể truy cập vào được.

- Tải đồ nghề : tải Xammp mới nhất từ trang chủ nhé ( đừng tải linh tinh không lại ăn phải virus )

- Cài đặt : quá đơn giản, không có gì để hướng dẫn, ở đây có đủ bộ dành cho Win, cho Mac, và cho Linux, tuỳ bạn dùng hệ điều hành gì thì tải phiên bản đó nhé, cài đặt thì cứ next theo yêu cầu thôi và ngồi đợi.

==============================================Config Xampp==============================================

- Sau khi cài xong, bạn đã có thể chạy ngay bằng cách chạy file "xampp-control.exe" chọn start ngang hàng với Apache và start ngang hàng với MySql, rồi bạn mở trình duyệt gõ localhost hoặc 127.0.0.1 là bạn đã thấy host đã được cài đặt thành công. Nhưng để cho host chạy tốt, phù hợp với yêu cầu của từng web, chúng ta nên config file một chút như sau :

Mở file phpMyAdmin\php.ini lên và sửa như sau, tìm các dòng tương ứng và tăng nó lên con số tuỳ thích, nhưng thấp nhất thì nên như vậy:

post_max_size       = 750M
upload_max_filesize = 750M
max_execution_time  = 5000
max_input_time      = 5000
memory_limit        = 1000M

Sau đó mở file phpMyAdmin\libraries\config.default.php tìm dòng này và chỉnh sửa giá trị lên 6000 hoặc hơn tuỳ bạn :

$cfg[‘ExecTimeLimit’] = 6000

Để backup toàn bộ database mà không cần vào phpMyAdmin, bạn làm như sau :

Bạn chạy xampp_controlpanel với quyền admin, sau đó bạn chọn nút shell và gõ lệnh sau để backup :
mysqldump -u root -p --all-databases > all-db-dump.sql

Nếu có mật khẩu thì bạn gõ mật khẩu vào rồi nhấn enter, file all-db-dump.sql sẽ được kết xuất ra ngang hàng với file index.

Để restore file vừa backup về, bạn phải vào phpMyAdmin rồi chọn import như bình thường thôi :") 200mb tớ làm khoảng 10p mới import xong

Nếu như các bạn có thay đổi folder, hoặc update xampp lên ver mới hơn, bạn phải làm thêm bước này nữa, gõ lệnh này vào shell

mysql_upgrade

• Haha 1

Chia sẻ bài đăng này

Link tới bài viết

Bổ sung thêm cho bác lệnh restore mysql không cần vào phpmyadmin nè, import lâu vãi lềnh chân kinh ra ấy.

mysql -p -u username database_name < file.sql

Tiện thể hướng dẫn các bạn thay đổi password mặc định vào phpmyadmin của Xammp như sau :

Bước 1 : vào PhpMyAdmin nhoé, rồi chọn tab User Accounts, nó xuất hiện 1 bảng, các bác chỉ chú ý thằng root localhost ở dưới cùng của bảng thôi nhé
Bước 2 : Nhấn vào Edit Privileges -> chọn tab Change Password -> nhập pass vào rồi nhấn GO
Bước 3 : Sau đó vào đây phpMyAdmin\config.inc.php , tìm tới dòng này và nhập mật khẩu bạn vừa thay đổi ở trên vào :

$cfg['Servers'][$i]['password'] = 'Mật khẩu vừa đặt';

Bước 4 : Stop Start lại services Apache MySql. Done !!!

• Thanks 1

Chia sẻ bài đăng này

Link tới bài viết